banner
miš 16.įgś 2017 12:15
Björn Mįr Ólafsson
Pistill: Pistlar į Fótbolta.net eru višhorf höfundar og žurfa ekki endilega aš endurspegla višhorf vefsins eša ritstjórnar hans.
Sķšasti keisari Rómarveldis
Björn Mįr Ólafsson
Björn Mįr Ólafsson
Totti kvaddur af lišsfélögum sķnum.
Totti kvaddur af lišsfélögum sķnum.
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Totti ķ Evrópuleik 1996.
Totti ķ Evrópuleik 1996.
Mynd: NordicPhotos
Meš fjölskyldunni.
Meš fjölskyldunni.
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Greinin birtist fyrst į Rómur.is

Žann 20. įgśst hefst ķtalska deildin į nżjan leik. Sś breyting hefur hins vegar oršiš į, aš žetta veršur ķ fyrsta skiptiš ķ 25 įr sem Rómverjinn Francesco Totti veršur ekki į mešal leikmanna.

Ķ Rómarveldi var til sérstök valdastaša sem bar nafniš Dictator. Einręšisherra. Staša sem skipaš var ķ į tķmum styrjalda eša žegar hętta stešjaši aš. Žį žótti mikilvęgt aš einhver hefši vald til aš taka skjótar įkvaršanir og leiša barįttuna gegn óvininum.

Eftir glęstan knattspyrnuferil sem gert hefur hann aš dįšasta syni Rómarborgar lék Francesco Totti sinn sķšasta leik fyrir Roma sķšastlišiš vor. Sķšasti leikur hans var ķ raun frįbęr spegill į allan feril hans. Leikurinn var gegn Genoa og reyndist ęsispennandi enda var mikiš undir. Totti spilaši stórt hlutverk og stóš sig vel en žegar leikurinn var flautašur af žį var samt enginn įhorfandi almennilega sįttur. Enn eitt titillausa tķmabiliš var stašreynd og kvešjuręša Tottis var svo tilfinningažrungin aš meira aš segja kaldrifjušustu stušningsmenn félagsins tóku til tįranna og hįvęr ekkasogin mįtti heyra langt śt fyrir veggi Ólympķuleikvangsins.

Gömlu verkamannablokkirnar ķ Testaccio
Žaš var fįtt sem benti til žess aš Francesco Totti myndi verša žessi gošsögn ķ Rómarborg žegar hann var ungur. Hann var afskaplega feiminn sem strįkur og žaš var ekki fyrr en hann gekk śt į knattspyrnuvöllinn aš hann gat tjįš sig almennilega. Hann fęddist įriš 1976 og ólst upp ķ hinum eldgamla borgarhluta Rómar Porta Metronia. Fęšingarstašur hans er ašeins steinsnar frį hinum öllu žekktari borgarhluta Testaccio, sem er fęšingarstašur žjįlfarans Claudios Ranieris og knattspyrnumannsins Luigi Di Biagio, į bökkum Tķber fljóts. Ekki veršur endilega sagt aš žau séu paradķs fyrir upprenndi knattspyrnumenn, žessi gömlu verkamannahverfi ķ milljónaborg en hvaš sem veldur žį komust žessir žrķr kappar allir til metorša innan knattspyrnunnar.

Žótt žungamišja ķtalskra stjórnmįla sé stašsett ķ Róm, ž.e. sjįlft žinghśsiš, žį mį segja aš Róm falli mitt į milli Noršur-Ķtalķu sem er efnahagsmišstöš landsins og Sušur-Ķtalķu sem er öllu fįtękari og frumstęšari. Ég var eitt sinn staddur ķ tungumįlaskóla ķ Sušur-Frakklandi, 15 įra gamall. Žar kynntist ég einni skólasystur minni. Hśn var rómversk ķ hśš og hįr og nemandi ķ framhaldsskóla ķ Testaccio ķ Róm. Kynni hennar af mér hafa vęntanlega veriš kvöl og pķna fyrir hana sem hafši engan įhuga į knattspyrnu og spurningar mķnar dundu į henni. En lżsing hennar į skólanum ķ Testaccio og fįtęklegu hverfinu er mér minnisstęš. Engin tölva meš internet tengingu var ķ skólanum įriš 2005 og fįir nemendur höfšu hinn minsta įhuga į aš fara ķ hįskólanįm. Hśn var sjįlf ekki ķ frönskuskóla til aš undirbśa hįskólanįm, heldur var ęšsti draumur hennar ķ lķfinu žjónustustarf į Fiumicino flugvellinum ķ Róm.

Menntun var heldur ekki efst ķ huga Tottis žegar hann var yngri, né heldur hjį öšrum félögum hans. Raunar hefur Totti greint frį žvķ aš ef hann hefši ekki knattspyrnuna, žį sęti hann lķklegast ķ fangelsi, lķkt og svo margir ęskuvinir hans. Hann hefur lįtiš sig mįlefni fanga ķ Róm varša og reglulega hafa leikmenn Roma heimsótt fangelsi ķ borginni, sérstaklega fyrir mikilvęga leiki. Žaš vakti lķka mikla athygli žegar myndband birtist į netinu sem tekiš var af fangelsi einu ķ Rómarborg žegar Roma vann Juventus 2-1 ķ ęsispennandi leik įriš 2015. Fagnašarópin endurómušu langar leišir śr steingeršri fangelsisbyggingunni. Illar tungur hafa lķka lengi haft orš į žvķ aš Totti sé ekkert sérstaklega gįfašur og ummęli hans ķ vištölum bera žess oft vitni. En hann sló svo vopnin śr höndum gagnrżnenda sinna įriš 2004 žegar hann gaf śt brandarabók žar sem allir brandararnir fjöllušu um hann sjįlfan. Hagnašinn gaf hann svo til góšgeršarmįla.

Bölvunin sem fylgir fyrirlišabandi Roma
En ferill Tottis hefur ekki ašeins veriš brandarar, gleši og gamanmįl. Hitt žó heldur. Viš lok ferils hans er ekki hęgt aš lķta framhjį žeirri stašreynd aš hann hefši getaš unniš mun fleiri titla ef hann hefši gengiš til lišs viš stęrstu liš Evrópu. Og ekki skorti hann gyllibošin frį Real Madrid, Barcelona og Manchester United.

Totti var 11 įra žegar hann gekk til lišs viš unglingališ Roma. Įšur höfšu śtsendarar frį stórlišinu AC Milan fęrt ķ hann vķjurnar en móšir hans vissi hvaša draum sonur hennar įtti sér og hafnaši tilbošinu fyrir hans hönd. Stóra hetja Tottis ķ ęsku var sį leikmašur sem bar treyju nśmer 10 į undan honum hjį Roma, Giuseppe Giannini.

Hjį Roma hefur lengi veriš hefš fyrir žvķ aš fyrirliši lišsins er uppalinn Rómverji. Svokallašur „bandiera”, eša fįnaberi. Einhver sem ber skjöld borgarinnar hįtt og fer fyrir sķnum mönnum ķ bardaga. Vald hans er óumdeilt lķkt og staša „dictators” sem ég lżsti ķ upphafi greinarinnar. Žaš mį žó spyrja sig hvort žessu fyrirlišabandi fylgi gęfa eša bölvun. Žvķ žeir eiga žaš sammerkt sķšustu fyrirlišar Roma aš yfir ferlum žeirra hangir einhver óśtskżranleg sorg. Agostino di Bartolomei var fyrirliši lišsins frį 1979-1984, uppalinn ķ Rómarborg. Hann var fyrirliši žegar félagiš tapaši ķ śrslitaleik ķ Evrópukeppninni gegn Liverpool įriš 1984 į heimavelli. Žetta tap fór illa ķ ķbśa Rómarborgar og settist į sįlina į greyinu di Bartolomei. Žaš fór aš halla undan fęti ķ lķfi hans innan vallar og utan og žann 30. maķ įriš 1994, nįkvęmlega tķu įrum eftir tapiš gegn Liverpool, framdi hann sjįlfsvķg į heimili sķnu.

Žaš lošir svo viš feril Giuseppe Giannini, sem tók viš bandinu af di Bartolomei, aš hann lifši aldrei upp til vęntinganna. Žrįtt fyrir grķšarlega hęfileika og hęfni fékk hann til aš mynda nęr aldrei tękifęri meš landslišinu. Hann tók lķtillega žįtt ķ deildarmeistaratitli félagsins įriš 1983 en į hans fyrirlišatķš nįši lišiš aldrei aš berjast almennilega um ęšstu titlana.

Francesco Totti vann vissulega deildarmeistaratitil įriš 2001 en sem įšur segir veršur įvallt talaš um aš hann hafi ekki fengiš žaš śt śr ferli han sem hęfileikar hans eiga skiliš.

Sį sem nś hefur tekiš viš fyrirlišabandinu er mišjumašurinn Daniele De Rossi. Hann hefur ķ mörg įr veriš kallašur „Capitano Futuro” – „Fyrirliši framtķšarinnar.” Žaš sem eitt sinn var góšlįtlegt višurnefni į efnilegum leikmanni hljómar ķ dag eins og kaldhęšnisleg bölvun enda er „fyrirliši framtķšarinnar” oršinn 34 įra žegar hann er loks geršur aš fyrirliša.

Francesco Totti eša Jari Litmanen?
Ferill Tottis hjį Roma hefši samt getaš litiš allt öšruvķsi śt ef ekki vęri fyrir örlagarķkan dag įriš 1997. Totti lék sinn fyrsta leik fyrir Roma įriš 1993 undir stjórn žjįlfarans Vujadin Boskov. Įri seinna skoraši hann sitt fyrsta mark fyrir félagiš ķ 1-1 jafntefli gegn Foggia. En įriš 1996 var žjįlfari viš stjórnvölinn aš nafni Carlos Bianchi.

„Bianchi vildi losna viš mig frį fyrstu mķnśtu,” hefur Totti sagt. Er sagt aš Bianchi hafi viljaš losna viš Totti til aš bśa til plįss fyrir annan stórkostlegan leikmann, Finnann knįa Jari Litmanen sem lék meš Ajax.

Žegar hingaš var komiš var bśiš var aš ganga frį lįnssamningi viš Sampdoria. Ekkert virtist getaš stöšvaš žaš aš Totti myndi yfirgefa Roma og hver veit hvernig ferill hans hefši oršiš ef Litmanen hefši slegiš ķ gegn ķ Róm. En fyrst lék Roma ęfingaleik gegn Ajax. Totti fékk til allrar hamingju aš spila žann leik. Žaš er rétt hęgt aš ķmynda sér hversu vel hann hefur spilaš. Hann skoraši tvö mörk og įkvaš Franco Sensi, forseti félagsins, aš Totti vęri ekki aš fara neitt į lįni.

Nęsta tķmabil blómstraši Totti sem aldrei fyrr og žjįlfarinn Bianchi sem hafši reynt aš losa sig viš hann entist ekki lengi ķ starfi. Undir sóknarsinnaša žjįlfaranum Zdenek Zeman lék Totti viš hvern sinn fingur og śr sinni stöšu į vinstri kantinum fékk hann frjįlsręšiš sem žurfti til aš hęfileikar hans fengju aš njóta sķn. Ašeins 22ja įra aš aldri fékk Totti svo fyrirlišabandiš – sį yngsti ķ sögu ķtölsku deildarinnar. Sį sem tók viš žjįlfarastöšunni var svo gošsögnin Fabio Capello. Žaš var undir stjórn Capellos sem Roma vann titilinn įriš 2001. Titillinn var ašeins sį žrišji ķ sögu Roma og afskaplega kęrkominn. Lišiš var ógnarsterkt į žessum tķma. Totti var žegar hingaš var komiš farinn aš spila sem klassķsk tķa – „trequartista” eins og Ķtalir kalla žaš. Leikmašurinn sem spilar ķ holunni į milli mišju og sóknar. Fyrir framan sig hafši hann žetta tķmabil „litlu flugvélina” Vincenzo Montella og dansarann sķkįta Marco Delvecchio. Žį var einnig keyptur til félagsins „konungur ljónanna”, Argentķnumašurinn Gabriel Omar Batistuta, sem hafši sannaš sig sem einn allra beittasti framherji ķtölsku deildarinnar į įrunum įšur.

Į žjóšhįtķšardag Ķslendinga įriš 2001 gat Roma oršiš ķtalskur meistari meš sigri į Parma. Félögin sem kepptu viš Roma um titilinn voru erkifjendurnir Lazio og Juventus. Pressan var žvķ grķšarleg og žótt Parma hefši ekkert aš spila fyrir, žį var liš žeirra skipaš frįbęrum leikmönnum. En sonur Rómarborgar steig upp žennan dag. Eftir um 20 mķnśtna leik datt fyrirgjöf frį vinstri fyrir fętur fyrirlišans inni ķ vķtateig Parma. Totti hafši tvo raunhęfa möguleika. Leggja boltann innanfótar ķ hęgra horniš framhjį Gianluigi Buffon eša leggja boltann ķ vinstra horniš. Totti valdi aš sjįlfsögšu žrišja og ómögulegasta möguleikann: Hann hamraši boltann meš ristinni ķ samskeytin og sendi įhorfendur į Olympķuleikvanginum ķ Róm ķ sjöunda himinn eins og sagt er. Žaš skal engan undra aš himnarnir séu sjö enda eru hęširnar sem borgin Róm er byggš į lķka sjö. Leikurinn vannst 3-1 og fagnašarlętin stóšu ķ sjö daga til enda.

Titillinn kostaši nęstum gjaldžrot
Eigendur Roma eyddu žetta tķmabil um efni fram og titillinn varš svo dżrkeyptur aš félagiš rambaši į barmi gjaldžrots ķ kjölfariš. Hrakfarirnar létu į sér kręla innan vallar sem utan og tķmabilin ķ kjölfariš voru erfiš fyrir Totti. Žrįtt fyrir gylliboš frį stęrstu félögum Evrópu įkvaš hann aš vera um kyrrt en fleiri uršu titlarnir ekki ķ bili. Meš landslišinu žurfti hann lķka aš žola mikla gagnrżni og fór aš bera į alvarlegum skapbrestum ķ fari hans. Hann safnaši raušum spjöldum af miklum móš og į EM 2004 nįši ferill hans botninum žegar hann fékk žriggja leikja bann fyrir aš hrękja į Christian Poulsen ķ leik gegn Danmörku. Ķtalķa komst ekki upp śr rišlinum og Totti var sökudólgurinn ķ augum flestra Ķtala.

Ekki batnaši įstandiš įriš 2006 žegar hann lenti ķ fyrstu alvarlegu meišslunum į ferlinum. Ķ deildarleik gegn Empoli var hann tęklašur aftanfrį meš žeim afleišingum aš hann tvķbrotnaši ķ ökklanum. Žarna var hann aš nįlgast žrķtugt og žótti mörgum ólķklegt aš hann myndi nokkru sinni snśa aftur af sama krafti og hann hafši įšur haft. En žar uršu įkvešin vatnaskil į ferli hans. Eftir undraveršan bata į vormįnušunum 2006 tókst honum aš komast ķ landslišshóp Ķtalķu į heimsmeistaramótinu sama įr. Hann lék flesta leikina žar og žótt hann hafi veriš langt frį sķnu besta žį vann Ķtalķa mótiš og hann fékk įsamt lišinu heimsmeistarabikarinn afhendan śr höndum Benny Lennartsson forseta UEFA eftir aš Sepp Blatter forseti FIFA neitaši aš afhenda hann.

Žaš er ekki amalegt aš eiga aš margra mati lélegt mót en vera samt stošsendingahęstur og trķtla heim meš Jules Rimet bikarinn ķ höndunum.

Meišslin breyttu leikstķlnum
Leikstķll Tottis breyttist lķka upp frį žessu. Undir stjórn žjįlfarans Luciano Spalletti var Totti geršur aš hreinręktušum framherja ķ staš leikstjórnanda. Į sķnu fyrsta tķmabili sem framherji skoraši hann 26 mörk ķ deildinni og vann gullskóinn ķ Evrópu. Undir stjórn Spallettis baršist Roma um deildarmeistaratitilinn viš feyknasterkt liš Internazionale į žessum įrum en laut ķ lęgra haldi ķ öll skiptin. Eini titillinn var bikarmeistaratitill įriš 2007.

Eftir aš Totti hafši hafnaš öllum stęrstu lišum Evrópu varš ę ljósara aš hann myndi enda ferilinn hjį Roma. Valdastaša hans žar var alltaf óumdeild. Leikmenn sem hafa spilaš meš honum vitna um žaš. Ķ nżlegu vištali ręddi norski knattspyrnumašurinn John Arne Riise um žaš hvernig hafi veriš aš spila viš hliš hans.

„Totti réš öllu. Hann var óumdeildur leištogi en samt öšruvķsi karakter en margir halda. Žegar viš feršušumst ķ śtileiki var hann alltaf einn ķ hótelherbergi. En dyrnar hans voru alltaf opnar og ungu leikmennirnir mįttu heimsękja hann žegar žeir vildu og hann ręddi viš alla,” sagši Riise og bętti žvķ viš aš Totti vęri besti leikmašur sem hann hefur spilaš meš.

Žegar Riise var ķ sama vištali bešinn um aš stilla upp draumališi žeirra leikmanna sem hann sjįlfur lék meš mįtti ešlilega finna žar bęši Francesco Totti og Steven Gerrard. Žegar hann įtti svo aš velja fyrirliša draumališsins vandašist vališ į milli žeirra tveggja. Aš lokum sagšist hann velja Totti sem sinn draumafyrirliša meš rökstušningnum: „Ég held aš Steven Gerrard myndi sjįlfur skilja hvers vegna ég vel Totti.”

Einn sem fékk aš finna fyrir žeim völdum sem Totti hefur ķ Róm er žjįlfarinn Luciano Spalletti. Hann tók viš lišinu aš nżju įriš 2016 um mitt tķmabil meš žeim skilabošum frį forseta félagsins aš hann hefši śrslitavald yfir lišsvalinu, og aš ef hann vildi hafa Totti į bekknum, žį myndi stjórnin styšja žį įkvöršun. Žeir Totti lentu fljótlega upp į kant viš hvorn annan. Spalletti notaši Totti sparlega og Totti fór ekki fögrum oršum um Spalletti ķ vištölum. En į einhvern hįtt var žaš Totti sem fékk sķšasta oršiš ķ rifrildinu žeirra į milli. Eftir aš hafa veriš Totti hafši veriš bekkjašur ķ tvo mįnuši į vormįnušum įriš 2016 mętti Roma Torino ķ erfišum heimaleik. Eftir 80 mķnśtur var Roma 2:1 undir og žeim sįrlega vantaši sóknaržunga. Spalletti braut odd af eigin oflęti og setti Totti innį. Hann skoraši ķ sinni fyrstu snertingu eftir ašeins fimm sekśndur og žremur mķnśtum sķšar hafši hann skoraš sigurmarkiš śr vķtaspyrnu. Įhorfendur į vellinum grétu, Spalletti vissi ekki hvašan į hann stóš vešriš og Totti hafši nįš fram hefndum.

Hręšslan viš aš hętta
Francesco Totti žekkir ekki annaš en aš spila knattspyrnu į Ólympķuleikvangnum ķ Róm. Meš tugir žśsunda öskrandi Rómverja į pöllunum sem styšja hann ķ gegnum alla erfišleika sem aš honum stešja. Erfišleikarnir hafa veriš margir en aldrei meiri en nś žegar ferlinum er lokiš. Ķ kvešjuręšu sinni ręddi hann einmitt eigin hręšslu viš aš ljśka ferlinum.

„Nś er ég hręddur. Žetta er ekki sama hręšsla og ég hafši žegar ég tók vķtaspyrnur. Ķ žetta skiptiš sé ég ekki ķ gegnum götin ķ netinu hvaš leynist į bakviš markiš. Ķ žetta skiptiš žarf ég hlżju ykkar og viršingu.”

Sjįlfur hef ég ašeins einu sinni haft tękifęriš til aš sjį žessa gošsögn spila meš berum augum. En sś ferš endaši meš vonbrigšum sem svo oft hafa fylgt knattspyrnufélaginu AS Roma. Totti byrjaši į bekknum og kom aldrei inn į völlinn. Tveimur raušum Roma-spjöldum seinna var leikurinn tapašur og lišiš dottiš śt śr meistaradeildinni. Eftir į hef ég oft velt žvķ fyrir mér hvort žaš hafi kannski veriš mér fyrir bestu. Vonbrigši, nostalgķa og eftirsjį vekja kannski hjį mér sterkari tilfinningar heldur en ef ég hefši séš einn stakann sigurleik.

Ķtalska deildin hefur munaš fķfil sinn fegurri sķšastlišinn įratug. Mašurinn sem eyddi ęvi sinni ķ aš lita žessa fölnušu deild sterkum litum er nś hęttur. Žaš er erfitt aš sętta sig viš. Į sunnudaginn ętla ég aš reyna aš vakna jafn spenntur og sķšasta įratug og gķra mig upp ķ leik dagsins. En hvernig žaš tekst er óvķst. Kannski kemur ķ ljós aš ég held alls ekkert meš AS Roma heldur bara Francesco Totti.
Athugasemdir
banner
Nżjustu fréttirnar
banner
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | miš 15. įgśst 14:18
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fös 03. įgśst 09:45
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | lau 28. jślķ 07:00
Björn Mįr Ólafsson
Björn Mįr Ólafsson | fim 05. jślķ 17:22
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fim 28. jśnķ 12:37
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | lau 16. jśnķ 11:09
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | žri 12. jśnķ 18:00
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | miš 23. maķ 16:45
laugardagur 29. september
Pepsi-deild karla
14:00 Breišablik-KA
Kópavogsvöllur
14:00 Stjarnan-FH
Samsung völlurinn
14:00 Valur-Keflavķk
Origo völlurinn
14:00 Vķkingur R.-KR
Vķkingsvöllur
14:00 Fylkir-Fjölnir
Floridana völlurinn
14:00 Grindavķk-ĶBV
Grindavķkurvöllur
fimmtudagur 11. október
Landsliš - U-21 karla EM 2019
00:00 Albanķa-Spįnn
16:45 Ķsland-Noršur-Ķrland
Floridana völlurinn
föstudagur 12. október
A-karla Žjóšadeildin 2018
18:45 Belgķa-Sviss
Landsliš - U-21 karla EM 2019
00:00 Slóvakķa-Eistland
mįnudagur 15. október
A-karla Žjóšadeildin 2018
18:45 Ķsland-Sviss
Laugardalsvöllur
žrišjudagur 16. október
Landsliš - U-21 karla EM 2019
00:00 Eistland-Albanķa
00:00 Noršur-Ķrland-Slóvakķa
16:45 Ķsland-Spįnn
Floridana völlurinn
fimmtudagur 15. nóvember
A-karla Žjóšadeildin 2018
19:45 Belgķa-Ķsland
Koning Boudewijn Stadion
sunnudagur 18. nóvember
A-karla Žjóšadeildin 2018
19:45 Sviss-Belgķa