banner
fös 21.feb 2014 17:20
Ingvi Žór Sęmundsson
Pistill: Pistlar į Fótbolta.net eru višhorf höfundar og žurfa ekki endilega aš endurspegla višhorf vefsins eša ritstjórnar hans.
Nokkur orš um uppgang Atlético Madrid
Ingvi Žór Sęmundsson
Ingvi Žór Sęmundsson
Mynd: NordicPhotos
Diego Simeone.
Diego Simeone.
Mynd: NordicPhotos
Diego Costa.
Diego Costa.
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Koke.
Koke.
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
David Villa.
David Villa.
Mynd: NordicPhotos
Mynd: NordicPhotos
Žaš vęri synd aš segja aš toppbarįttan ķ La Liga hafi veriš óśtreiknanleg sķšustu įr. Eftir aš Rafa Benķtez yfirgaf Spįn sumariš 2004 eftir aš hafa stżrt Valencia til meistaratitils, hafa risarnir tveir, Real Madrid og Barcelona, veriš ķ algjörum sérflokki ķ deildinni. Žaš hefur ašeins einu sinni gerst į sķšustu nķu tķmabilum aš annaš liš en Real Madrid eša Barcelona hafi endaš ķ öšru af tveimur efstu sętum La Liga; Villareal endaši ķ öšru sęti “07-08, tķu stigum į undan Barcelona. Žaš voru s.s. engin nż tķšindi aš Real og Barca vęru į toppnum, en biliš milli žeirra og annarra liša var meira en įšur og žaš sem verra var žį fór žaš sķfellt stękkandi. Tķmabiliš “08-09 var munurinn milli 2. og 3. sętis įtta stig, įriš eftir var hann oršinn 25 stig, svo 21 stig og “11-12 nįši hann hįmarki žegar 30 stig skildu silfurliš Barcelona og Valencia aš. Žetta tveggja turna tal var hętt aš vera fyndiš og fįtt virtist geta stöšvaš žessa žróun.
Enter Diego Simeone.

Einhvern veginn hefur mašur alltaf tilhneigingu til aš lķta į Simeone sem vonda kallinn. Og kannski ekki aš įstęšulausu. Hann gęti aušveldlega veriš illmenni ķ Bond-mynd, svona svartklęddur frį toppi til tįar og meš hįriš sleikt aftur. Og svo er žaš Beckham-atvikiš į HM 1998, sem situr enn ķ mörgum. Žaš mį reyndar deila um hver hafi veriš sökudólgurinn žar, sį sem setti upp gildruna eša sį sem gekk ķ hana, en žaš er ekki spurning aš žaš atvik setti svartan blett į annars farsęlan feril Argentķnumannsins.

Ókei, Simeone er kannski vondi kallinn. En hann gęti einnig veriš bjargvęttur La Liga.

Fyrir nokkrum mįnušum var žaš afar fjarlęg tilhugsun aš annaš liš en Barcelona eša Real Madrid myndi sitja į toppnum ķ La Liga. En žaš geršist nś samt ķ byrjun febrśar žegar Atlético Madrid tyllti sér į topp deildarinnar eftir 4-0 heimasigur į Real Sociedad. Stundin var tįknręn fyrir tvennar sakir. Daginn įšur hafši Luis Aragones, fyrrverandi leikmašur og žjįlfari Atlético, kvatt žennan heim og lišiš gat žvķ varla fundiš betri leiš til aš votta honum viršingu sķna. Og žetta var sömuleišis ķ fyrsta sinn sem Atlécio komst į topp La Liga sķšan 1996, tķmabiliš sem lišiš varš tvöfaldur meistari į Spįni. Fyrirliši lišsins žį: Diego Simeone.

Sį argentķnski var grķšarlega vinsęll leikmašur hjį Atlético og rįšning hans męltist vel fyrir hjį stušningsmönnum lišsins sem hafa gengiš ķ gegnum żmislegt frį tvennutķmabilinu 1996; fall ķ 2. deild, fleiri žjįlfaraskipti en tölu veršur į komiš og almennt rugl ķ stjórnun félagsins. Tżndi sonurinn sneri aftur og žaš er višeigandi aš žaš sé hann sem leiši nś endurreisn félagsins.

Žótt žaš hafi ekki fariš mikiš fyrir žvķ, žį er Simeone enginn nżgręšingur ķ žjįlfun. Hann hlaut skjótan frama į žeim vettvangi, en ašeins 38 įra aš aldri hafši hann unniš tvo meistaratitla ķ heimalandinu, meš Estudiantes og River Plate. Simeone tókst hins vegar ekki fylgja titlinum hjį sķšarnefnda lišinu eftir og žegar hann sagši starfi sķnu lausu ķ nóvember 2008 var River Plate ķ fallsęti. Hann stoppaši svo stutt viš hjį San Lorenzo, Catania į Sikiley og Racing Club įšur en kalliš frį Atlético Madrid kom ķ desember 2011.

Žegar Simeone skrifaši undir samning hjį sķnu gamla félagi į Žorlįksmessu 2011 var Atlético ķ 10. sęti La Liga, 21 stigi į eftir toppliši Real Madrid, ašeins fjórum stigum frį fallsęti og śr leik ķ Copa del Rey eftir aš hafa tapaš fyrir 3. deildar liši Albacete.

Nś rśmum tveimur įrum seinna er Atlético Madrid Evrópudeildartitli, Ofurbikar Evrópu og spęnskum bikar rķkari. Sigurinn ķ Copa del Rey sķšasta vor setti punktinn aftan viš afar gott tķmabil 2012-13, žar sem Atlético endaši ķ žrišja sęti ķ La Liga meš 76 stig, sem var mesti stigafjöldi sem lišiš hafši nįš ķ frį tvennutķmabilinu. Sigurinn ķ Copa del Rey markaši jafnframt tķmamót. Žegar Brasilķumašurinn Miranda skallaši fyrirgjöf Kokes ķ netiš ķ framlengingu śrslitaleiksins tryggši hann Atlético ekki einungis sinn fyrsta stóra titil į Spįni ķ 17 įr, heldur einnig fyrsta sigurinn į Real Madrid į žessari öld.

Simeone og hans menn hafa svo haldiš uppteknum hętti į žessari leiktķš. Žegar žessi orš eru skrifuš situr Atlético ķ 3. sęti La Liga meš jafn mörg stig og Real Madrid og Barcelona og er jafnframt ķ góšri stöšu ķ Meistaradeild Evrópu eftir sigur į AC Milan ķ fyrri leiknum ķ 16-liša śrslitum keppninnar. Eitthvaš viršist Simeone žvķ vera aš gera rétt. En hvaš?

Fyrir žaš fyrsta žį er Atlético lišiš eins konar ķmynd žjįlfarans eins og Carlo Ancelotti, žjįlfari Real Madrid, benti į fyrr į tķmabilinu: „Atlético Madrid spilar eins og Diego Simeone gerši: haršir, einbeittir, og taktķskt fullkomnir“.

Ancelotti lżgur engu um žaš. Atlético lišiš er grķšarlega vinnusamt, kraftmikiš og frįbęrlega skipulagt. Fyrir įhugamenn um žann žįtt leiksins, žį er liš Atlético algjör draumur į aš horfa. Hver einasti leikmašur er meš sitt hlutverk į hreinu og lišiš hreyfir sig sem ein heild ķ fullkomnum takti, fram og til baka, frį hęgri og til vinstri.

Lykilatrišiš hjį Atlético er hversu litlu svęši lišiš verst į. Žegar boltinn tapast falla framherjarnir aftur į völlinn, kantmennirnir og bakverširnir koma inn og lišiš stķflar mišju vallarins, ef svo mį segja. Žaš er lķtiš sem ekkert plįss milli varnar og mišju og lišiš setur andstęšinginn jafnan undir góša pressu. Atlético bżr m.ö.o. yfir žeim eiginleika aš geta stjórnaš leikjum įn žess aš vera meš boltann, öfugt viš flest spęnsk liš sem leggja höfušįherslu į aš halda boltanum innan lišsins.

Žetta eru engin nż vķsindi. Marcelo Bielsa, sem žjįlfaši Simeone hjį argentķnska landslišinu, og Arrigo Sacchi eru mešal žeirra sem hafa predikaš svipaša hluti, ž.e. aš reyna aš verjast į sem minnstu svęši. Sacchi sagši t.a.m. einhverju sinni viš lęrisveina sķna hjį Milan aš ef žaš vęru 25 metrar frį aftasta til fremsta manns hjį žeim gęti ekkert liš unniš žį. Žaš er vissulega breyttir tķmar ķ dag – breytingar į rangstöšureglunni gera žaš aš verkum aš liš geta ekki beitt rangstöšugildru eins og Milan gerši žį – en žaš eru viss lķkindi milli Atlético Madrid nś og Milan ķ kringum 1990.

Žaš er vęri žó ósanngjarnt aš stimpla Atlético sem varnarsinnaš og neikvętt liš – žaš er bara betur skipulagt og spilar betri vörn en flest önnur liš. Ekkert liš hefur fengiš fęrri mörk į sig (16) ķ La Liga en Atlético, sem hefur m.a. haldiš hreinu ķ bįšum leikjunum sem žaš hefur spilaš viš Barcelona og Real Madrid ķ deildinni.

Sķšarnefnda lišiš vann Atlético reyndar afar sannfęrandi, samanlagt 5-0, ķ undanśrslitum Copa del Rey fyrir skömmu, en ķ leik lišanna ķ deildinni ķ lok september spilušu menn Simeones sennilega sinn besta leik į tķmabilinu, žar sem framherjinn Diego Costa fór fremstur ķ flokki. Frammistaša hans ķ žeim leik er ein sś besta sem leikmašur ķ Evrópuboltanum hefur sżnt ķ vetur. Costa skoraši ekki einungis sigurmarkiš, heldur var hann tveggja manna maki, bęši ķ vörn og sókn; hljóp śr sér lifur og lungu, vann skallabolta og tęklingar, fiskaši aukaspyrnur og var óžolandi eins og honum er einum lagiš.

Costa hefur įtt magnaš tķmabil og hefur tekist aš fylla skarš kólombķska markaskorarans Radamel Falcao sem var seldur til Monaco ķ sumar. Žaš voru ekki allir svo bjartsżnir, en Costa hefur žroskast mikiš sem leikmašur og žaš veršur gaman aš sjį hvaš hann gerir meš Spįnverjum į HM ķ sumar.

Žį skal framlag Davids Villa ekki vanmetiš. Žótt hann sé ekki sami leikmašur og fyrir nokkrum įrum er hann enn hörku framherji og Atlético fékk hann į spottprķs. Villa hefur skoraš 11 mörk ķ 23 leikjum ķ La Liga og auk žess skilaš góšri varnarvinnu. Hann hefur reyndar žurft aš verma bekkinn ķ sķšustu leikjum žar sem Simeone hefur kosiš aš spila meš auka mišjumann į kostnaš framherja, en reynsla hans og hęfileikar gętu reynst Atlético vel į lokasprettinum.

Costa og Villa eru žó ekki einir um aš hafa spilaš vel ķ vetur fyrir Atlético. Arda Turan er frįbęr leikmašur, Koke hefur spilaš sig inn ķ spęnska landslišiš (sem er afrek ķ ljósi žess hversu marga góša leikmenn Spįnn į ķ hans stöšu), Miranda og Diego Godķn mynda mjög sterkt mišvaršapar og fyrir aftan žį stendur besti ungi markvöršur ķ heimi, Thibaut Courtois.

Žrįtt fyrir frįbęrt gengi ķ vetur hefur Simeone hamraš į žvķ aš liš hans geti ekki unniš Spįnarmeistaratitilinn į žessu tķmabili, lķklega til aš stilla vęntingum stušningsmanna lišsins ķ hóf. En Atlético vęri ekki žar sem žaš er ķ La Liga ef trśin į verkefniš vęri ekki til stašar og lišiš er komiš of langt til aš hętta nśna. Og eins og Ben Lyttleton bendir į ķ nżlegri grein um Simeone, žį er žetta tķmabil lķklega besti möguleiki Atlético til aš vinna fleiri titla. Costa er lķklega į förum eftir tķmabiliš og fleiri leikmenn Atlético eru eflaust undir smįsjį stęrri liša, auk žess sem žaš er óvķst hvaš veršur um Courtois sem hefur undanfarin įr veriš ķ lįni frį Chelsea. Žaš gęti žvķ veriš nś eša aldrei fyrir Atlético.

En glugginn er enn opinn upp į gįtt og framundan bķša stór verkefni; Meistaradeildin og leikir viš keppinautana ķ Real Madrid og Barcelona, sem eru sérlega mikilvęgir sökum žess aš į Spįni gilda innbyršis višureignir en ekki markatala žegar kemur aš žvķ skera śr į milli liša sem eru jöfn aš stigum. Mišaš viš fjįrhagslegt bolmagn ętti Atlético ekki aš eiga möguleika aš keppa viš Real Madrid og Barcelona, en Simeone og hans mönnum hefur tekist aš breyta toppbarįttunni ķ La Liga ķ žriggja hesta kapphlaup. Tekst Atlético hiš ómögulega, aš koma fyrst ķ mark? Žaš mun tķminn leiša ķ ljós, en Diego Simeone hefur a.m.k. fengiš stušningsmenn Atlético Madrid til aš trśa į hiš ómögulega.
Athugasemdir
Nżjustu fréttirnar
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | mįn 10. desember 16:30
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | miš 28. nóvember 14:00
Gylfi Žór Orrason
Gylfi Žór Orrason | mįn 19. nóvember 17:30
Heišar Birnir Torleifsson
Heišar Birnir Torleifsson | fös 16. nóvember 08:00
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | miš 31. október 17:00
Jóhann Mįr Helgason
Jóhann Mįr Helgason | mįn 15. október 09:30
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fös 12. október 08:25
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fim 04. október 17:10
No matches