fös 29.des 2017 14:00
Ašsendir pistlar
Pistill: Pistlar į Fótbolta.net eru višhorf höfundar og žurfa ekki endilega aš endurspegla višhorf vefsins eša ritstjórnar hans.
Skuggi alžjóšlegra vešmįla
Athlone Town
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar
Sigurjón Unnar Sveinsson skrifar.
Sigurjón Unnar Sveinsson skrifar.
Mynd: Śr einkasafni
Mynd: Fótbolti.net - Hafliši Breišfjörš
Mynd: Fótbolti.net - Raggi Óla
Ķrlandsmeistarar ķ U15 og elsta knattspyrnufélag į Ķrlandi. Žetta hljómar eins og uppskrift aš bjartri framtķš byggšri į sterkum sögulegum grunni. Athlone Town Football Club verša andstęšingar Galway United ķ fyrsta leik tķmabilsins, nįnar tiltekiš žann 23. febrśar 2018. Leikurinn ętti ekki aš vekja mikla athygli į Ķslandi en leikurinn veršur sögulegur.

Athlone Town FC var stofnaš įriš 1887 og er stašsett ķ bęnum Athlone ķ mišju Ķrlandi, mitt į milli Dublin og Galway. Ķ bęnum bśa u.ž.b. 22.000 manns. Félagiš spilar ķ nęst efstu deild Ķrlands. Į Ķrlandi eru reyndar einingis tvęr deildir og félagiš er ķ žeirri nešri. Skuggi hvķlir nś yfir félaginu sem er ķ mikilli krķsu vegna vešmįlaskandals. Svo viršist sem alžjóšlegir glępamenn hafi nżtt sér veika stöšu félagsins og ķrskrar knattspyrnu til aš hagnast fjįrhagslega į vešmįlum.

Ķrska žjóšin er einfaldlega ekki mikil knattspyrnužjóš. Knattspyrna er alls ekki vinsęlasta ķžróttin į landinu. Hśn er ķ besta falli fjórša vinsęlasta ķžróttin į eftir ķžróttinni hurling, sem er einhvers konar hokkķ į grasi. Ķ žeirri ķžrótt geta lišin skoraš žrjś mörk fyrir aš skjóta inn ķ markiš og eitt mark fyrir aš skjóta yfir markiš. Gelķskur fótbolti, er einnig töluvert vinsęlli en knattspyrna. Gelķskur fótbolti er einhvers konar rśbbż handbolta-fótbolti žar sem lišin geta skoraš žrjś mörk meš aš koma boltanum ķ markiš og eitt stig fyrir aš skjóta yfir žaš. Ķ žeirri ķžrótt mega leikmenn grķpa boltann en geta ekki hlaupiš meš hann nema aš sparka eša drippla boltanum. Žrišja ķžróttin sem er vinsęlli en knattspyrna er svo venjulegt rśbbż.

Mataręši Ķra er einnig stórmerkilegt. Krakkar taka meš sér nammi og snakk ķ nesti ķ skólana. Barnaskólana.

Punkturinn sem ég er aš koma meš er žessi: Grunnurinn fyrir afreksknattspyrnu į Ķrlandi er nįnast enginn. Ašal ķžróttamennirnir velja ekki knattspyrnu og žeir sem gętu oršiš góšir eru aldir upp ķ umhverfi sem bżšur ekki upp į framśrskarandi įrangur. Žeir fįu sem svo ętla sér aš geta eitthvaš ķ knattspyrnu verša aš flżja land eins fljótt og mögulegt er. Flestir efnilegir knattspyrnumenn fara til Englands.
Žaš lżsir stöšunni įgętlega aš deildirnar eru einungis tvęr. Žiš getiš žį vęntanlega ķmyndaš ykkur hvernig ķrska efri deildin er. Hśn er einfaldlega ekki góš, heilt yfir. Ég get žį varla ķmyndaš mér hvernig gęšastandardinn į nešri deildinni. Hśn er vęntanlega hręšileg. Žetta fęr mašur aš sjį žann 23. febrśar 2018.
Žessi lįgi gęšastandard felur lķka ķ sér įkvešin tękifęri. Setji mašur fjįrmagn ķ klśbb hér gęti mašur fljótt skapaš stórveldi ķrskrar knattspyrnu. Žaš ętti lķka aš vera aušvelt aš fį leikmenn ķ liš į Ķrlandi žvķ ķrskur fótbolti er frįbęr gluggi til aš komast til Englands. Stjórnarmešlimir Athlone Town hafa vęntanlega horft į žetta žegar žeir hleyptu erlendu fjįrmagni inn ķ klśbbinn fyrir um įri sķšan.

Viš munum vęntanlega öll eftir Grindavķkurmįlinu žar sem erlendir fjįrfestar lofušu aš dęla fjįrmagni inn ķ klśbbinn gegn žvķ aš žeir fengu aš bęta lišiš meš žvķ aš koma meš sķna leikmenn. Žessu var neitaš į žeim grundvelli aš žetta žótti grunsamlegt og bjóša jafnvel upp į „match fixing“.

Stjórnarmenn Athlone Town FC féllu hins vegar į prófinu og hleyptu fjįrmagni inn ķ klśbbinn. Žaš sem gerir žetta mįl strax grunsamlegt er aš aldrei hefur veriš gefiš upp hverjir žaš eru sem komu meš fjįrmagniš inn ķ félagiš. Ķ kjölfariš bęttust viš leikmannahópinn markmašur frį Lettlandi, Igors Labuts aš nafni. Hann hefur aš veriš į flakki į milli klśbba, en virtist styrkja klśbbinn žvķ hann er fyrrum unglingalandslišsmašur Lettlands. Markmenn į Ķrlandi eru ekki sterkustu markmenn ķ heimi, vęgast sagt. Annar leikmašur kom frį Rśmenķu, mišjumašurinn Dragos Sfrijan. Fleiri bęttust viš en žeir félagar Igors og Dragos eru mišpunktur framhaldsins.

Athlone Town FC var nešsta lišiš ķ deildinni ķ fyrra, sem sagt nešstir ķ nešstu deild. Lélegir. Žaš hefšu žannig ekki žótt sérstaklega athyglisverš śrslit aš lišiš tapaši fyrir Longford Town FC, 3-1, žann 29. aprķl fyrr į žessu įri. Žaš sem žótti merkilegt viš leikinn var aš vešjaš var į leikinn fyrir um 400.000 evrur į asķskum mörkušum og svo virtist ljóst hver śrslitin įttu aš verša. Longford įtti aš vinna. Rannsókn fór fram og til aš gera langa sögu stutta er bśiš aš dęma žį félaga Igors og Dragos ķ 12 mįnaša bann fyrir aš hafa brotiš reglur ķrska knattspyrnusambandsins. Žaš žótti sannaš aš žeir hafi svindlaš. Hagsmunasamband leikmanna hér ķ landi stendur žó žétt viš bakiš į žeim Igors og Dragos. Leikmannasambandiš telur aš žeir hafi veriš dęmdir į veikum grunni. Mįliš er nś rekiš fyrir almennum dómstólum žar sem žeir félagar telja aš banniš brjóti į rétti žeirra til atvinnu og vilja vķ fį banninu hnekkt. Nżjasta krafa žeirra ķ mįlinu var aš ķrska knattspyrnusambandiš fįi ekki aš bęta viš gögnum ķ mįlinu. Spurningin er hvort saklaus mašur myndi neita žvķ aš bęta viš gögnum ķ mįli gegn honum. Žetta mįl mun vęntanlega žróast eitthvaš į nęstu vikum og mįnušum.
Sjįlfum finnst mér alltaf merkilegt žegar knattspyrnusambönd stįta sig af žvķ aš dęma einstaka leikmenn ķ bann fyrir svona atvik, žegar žeir eru bara peš ķ miklu stęrra tafli. Žaš aš refsa einstaklingum ķ žessum tilvikum leysir ekki vandann. Aušvitaš į aš refsa žeim ef brotiš er sannaš en svona bann segir ekki neitt žegar ekki er rįšist aš rót vandans. Žar žarf alžjóšlegt samstarf marga ašila aš koma til.

Eftir žetta mįl stendur elsta félag Ķrlands ķ rśst. Rétt um 100 manns męttu į leiki hjį žeim į sķšasta tķmabili. Mikil óįnęgja er meš stöšu félagsins og bśist er viš žvķ aš félagiš leggi upp laupana, jafnvel į nęstu vikum eša mįnušum. Skoši mašur fjölda „like-a“ į facebook sķšum blasir stašan viš, opinbera sķša félagsins er ekki žrišjungur af óopinberum sķšum meš nafni félagsins. Sķšur gagnrżnar į stöšuna eru mun öflugri. Į žeim sķšum mį lesa mikiš um hvernig žetta lķtur śt fyrir almennum stušningsmanni. Viš blasir ömurlegt mįl sem er aš rśsta klśbbnum.

Jafnframt stendur eftir spurningin hvernig leikmannahópurinn veršur hjį žeim į nęsta tķmabili. Kannski žarf hluti af U15 įra lišinustrax aš taka viš keflinu. Allt eins getur žetta fariš svo aš Athlone Town verši meš fullt af nżjum leikmönnum sem erlendu fjįrfestarnir koma meš til félagsins. Žeir eru vęntanlega nś žegar bśnir aš fį upphaflega fjįrfestingu sķna til baka. Hvernig sem žetta veršur er ljóst aš allir leikir félagsins verša undir smįsjį margra ašila į nęsta tķmabili.

Jafnframt er vķst aš leikurinn žann 23. febrśar 2018, kl. 19.45. Hér ķ Galway į Ķrlandi. Veršur įhugaveršur... žiš finniš ódżrt flug.

Sigurjón Unnar Sveinsson,
Galway Ķrlandi
Athugasemdir
banner
Nżjustu fréttirnar
banner
banner
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | mįn 10. desember 16:30
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | miš 28. nóvember 14:00
Gylfi Žór Orrason
Gylfi Žór Orrason | mįn 19. nóvember 17:30
Heišar Birnir Torleifsson
Heišar Birnir Torleifsson | fös 16. nóvember 08:00
Ašsendir pistlar
Ašsendir pistlar | miš 31. október 17:00
Jóhann Mįr Helgason
Jóhann Mįr Helgason | mįn 15. október 09:30
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fös 12. október 08:25
Elvar Geir Magnśsson
Elvar Geir Magnśsson | fim 04. október 17:10
No matches